
VinFast VF 6 hay VF 7? Đây là câu hỏi thường xuất hiện khi khách hàng bắt đầu tìm hiểu SUV điện VinFast.
Đứng cạnh nhau, cả hai đều có thiết kế hiện đại, nội thất theo hướng tối giản và nhiều công nghệ. Nhưng càng tìm hiểu kỹ, bạn càng nhận ra VF 6 và VF 7 được tạo ra cho những nhu cầu sử dụng không hoàn toàn giống nhau.
VF 6 có kích thước gọn hơn, dễ tiếp cận với nhịp sống đô thị và phù hợp với nhu cầu sử dụng hàng ngày. VF 7 thuộc phân khúc lớn hơn, sở hữu không gian rộng hơn và đặc biệt có phiên bản Plus AWD với hiệu suất mạnh mẽ.
Vì vậy, câu hỏi đáng quan tâm không phải là:
“VF 6 hay VF 7 tốt hơn?”
Mà là:
“Mẫu xe nào phù hợp hơn với cách tôi và gia đình sử dụng ô tô mỗi ngày?”
Bài viết này sẽ giúp bạn trả lời câu hỏi đó qua bảng so sánh VinFast VF 6 và VF 7, thông số kỹ thuật, kích thước, khả năng vận hành, pin – sạc, không gian sử dụng và những tình huống thực tế.
So sánh VinFast VF 6 và VF 7 nhanh
Nếu bạn chưa có nhiều thời gian, bảng dưới đây giúp hình dung nhanh những khác biệt quan trọng nhất giữa hai mẫu SUV điện.
| Tiêu chí | VinFast VF 6 | VinFast VF 7 |
|---|---|---|
| Giá bán niêm yết (tham khảo) | từ 675.000.000 VNĐ (tùy phiên bản) | từ 850.000.000 VNĐ (tùy phiên bản) |
| Phân khúc | B-SUV | C-SUV |
| Số chỗ ngồi | 5 chỗ | 5 chỗ |
| Phiên bản | Eco, Plus | Eco, Plus FWD, Plus AWD |
| Kích thước (D x R x C) | 4.241 x 1.834 x 1.580 mm | 4.545 x 1.890 x 1.635,75 mm |
| Chiều dài cơ sở | 2.730 mm | 2.840 mm |
| Hệ dẫn động | FWD | FWD / AWD tùy phiên bản |
| Công suất tối đa | 130 kW (Eco) / 150 kW (Plus) | 130 kW (Eco) / 150 kW (Plus FWD) / 260 kW (Plus AWD) |
| Mô-men xoắn cực đại | 250 Nm (Eco) / 310 Nm (Plus) | 250 Nm (Eco) / 310 Nm (Plus FWD) / 500 Nm (Plus AWD) |
| Pin khả dụng | 59,6 kWh | 59,6 kWh (Eco) / 70 kWh (Plus) |
| Quãng đường công bố | 485 km NEDC (Eco) / 460 km NEDC (Plus) | 440 km NEDC (Eco) / 500,5 km NEDC (Plus FWD) / 469 km NEDC (Plus AWD) |
| Sạc nhanh DC tối đa | 100 kW | 100 kW (Eco) / 110 kW (Plus) |
| Màn hình trung tâm | 12,9 inch | 12,9 inch |
| Định hướng sử dụng | Đô thị, gia đình nhỏ, sử dụng hàng ngày | Gia đình, không gian rộng, đường dài, hiệu suất cao hơn |
Lưu ý: Thông số có thể thay đổi theo phiên bản và chính sách sản phẩm từng thời điểm. Quãng đường công bố sử dụng tiêu chuẩn NEDC và có thể khác với điều kiện vận hành thực tế.
Tóm lại: VF 6 nổi bật ở sự gọn gàng và cân bằng cho nhu cầu hàng ngày; VF 7 tạo khác biệt bằng kích thước lớn hơn, không gian rộng hơn và tùy chọn vận hành mạnh hơn.
VF 6 và VF 7 khác nhau như thế nào?
Điểm khác biệt đầu tiên nằm ở phân khúc.
VF 6 được định vị là B-SUV, trong khi VF 7 thuộc nhóm C-SUV. Vì vậy, VF 7 có kích thước lớn hơn cả về chiều dài, chiều rộng, chiều cao và chiều dài cơ sở.
- VF 6 có kích thước 4.241 x 1.834 x 1.580 mm, chiều dài cơ sở 2.730 mm.
- VF 7 dài 4.545 mm, rộng 1.890 mm, cao 1.635,75 mm và có chiều dài cơ sở 2.840 mm.
Khoảng cách này không chỉ thể hiện trên giấy.
Nó ảnh hưởng trực tiếp đến cách bạn cảm nhận chiếc xe khi ngồi bên trong, khi chở cả gia đình hoặc khi chuẩn bị hành lý cho một chuyến đi xa.
VF 6 thiên về sự linh hoạt. VF 7 thiên về không gian và khả năng vận hành.

Nếu chủ yếu đi trong thành phố, VF 6 có gì đáng cân nhắc?
Hãy bắt đầu bằng một tình huống rất quen thuộc.
- Buổi sáng, bạn đi làm.
- Chiều đón con.
- Ghé siêu thị.
- Tối tìm chỗ đỗ xe trên một tuyến phố đông.
- Cuối tuần, gia đình có thể đi ăn uống, mua sắm hoặc thực hiện một chuyến đi ngắn ngoại thành.
Với những nhu cầu như vậy, kích thước xe là một yếu tố đáng quan tâm.
VF 6 dài 4.241 mm và rộng 1.834 mm. So với VF 7, thân xe nhỏ gọn hơn, trong khi chiều dài cơ sở 2.730 mm vẫn tạo nền tảng cho một mẫu SUV 5 chỗ sử dụng hàng ngày.
Điều đáng nói là VF 6 không phải một chiếc xe “nhỏ” theo nghĩa thiếu tiện nghi.
Xe có màn hình trung tâm cảm ứng 12,9 inch. VF 6 Plus còn có ghế lái chỉnh điện 8 hướng, HUD và điều hòa tự động 2 vùng cùng một số trang bị tiện nghi cao hơn bản Eco.
Vì vậy, nếu bạn cần một chiếc SUV điện cho:
- Đi làm hàng ngày.
- Đưa đón gia đình.
- Di chuyển trong đô thị.
- Mua sắm và chạy việc.
- Thỉnh thoảng đi xa.
thì VF 6 là mẫu xe rất đáng để đưa vào danh sách trải nghiệm.

VF 7 lớn hơn và điều đó có ý nghĩa gì trong thực tế?
Bây giờ hãy đổi sang một tình huống khác.
- Gia đình có bốn người.
- Cuối tuần thường xuyên đi xa.
- Mỗi chuyến đi có vali, túi đồ và những vật dụng cần thiết cho trẻ nhỏ.
- Hoặc đơn giản là bạn thích một chiếc SUV có không gian cabin rộng rãi hơn.
Đây là lúc kích thước của VF 7 bắt đầu tạo ra sự khác biệt.
VF 7 dài hơn VF 6 khoảng 304 mm và có chiều dài cơ sở lớn hơn 110 mm. Chiều rộng cũng tăng từ 1.834 mm lên 1.890 mm.
Không phải mọi hành trình đều khiến bạn cảm nhận rõ sự khác biệt này.
Nhưng trong một chuyến đi vài trăm kilomet, khi có nhiều hành khách và hành lý, không gian thường là thứ bạn đánh giá cao hơn những con số trên brochure.
Đó cũng là lý do VF 7 phù hợp với những người muốn chiếc xe có thể đảm nhiệm nhiều vai trò hơn: đi làm trong tuần, đưa gia đình đi chơi cuối tuần và thực hiện những hành trình dài mà không phải cân nhắc quá nhiều về không gian.

Không gian và khoang hành lý: VF 6 có đủ dùng không?
Đây là câu hỏi thực tế hơn nhiều so với việc chỉ nhìn kích thước ngoại thất.
Theo thông tin VinFast, VF 6 có khoang hành lý 423 lít khi sử dụng hàng ghế thứ hai và có thể tăng lên 1.576 lít khi gập hàng ghế sau.
Với nhu cầu hàng ngày, con số này khá hữu ích.
Một vài vali. Túi mua sắm. Đồ dùng cá nhân. Thiết bị của trẻ nhỏ.
Những nhu cầu thông thường đều có thể được giải quyết tương đối dễ dàng.
Và khi cần chở đồ cồng kềnh hơn, hàng ghế sau có thể được gập xuống để mở rộng không gian chứa đồ.
Đây là một trong những điểm khiến VF 6 trở thành một chiếc SUV thực dụng hơn vẻ ngoài nhỏ gọn của nó.
VF 6 và VF 7: Mẫu nào mạnh hơn?
Nếu bạn quan tâm đến cảm giác lái, đây là phần đáng chú ý.
VF 6: 130 kW hoặc 150 kW
- VF 6 Eco có công suất tối đa 130 kW, mô-men xoắn cực đại 250 Nm.
- VF 6 Plus tăng lên 150 kW và 310 Nm.
Cả hai đều sử dụng hệ dẫn động cầu trước FWD.
VF 7: nhiều lựa chọn hơn
- VF 7 Eco có công suất tối đa 130 kW và mô-men xoắn 250 Nm.
- VF 7 Plus FWD đạt 150 kW và 310 Nm.
Đáng chú ý nhất là VF 7 Plus AWD, với công suất 260 kW và mô-men xoắn 500 Nm.
Theo thông tin VinFast công bố, VF 7 Plus AWD có khả năng tăng tốc 0–100 km/h trong khoảng 5,8 giây.
Vì vậy, nếu bạn chỉ cần một chiếc xe phục vụ nhu cầu đi lại hàng ngày, VF 6 hoặc VF 7 Eco/Plus FWD có thể đã đáp ứng tốt.
Nếu bạn thực sự quan tâm đến hiệu suất và muốn trải nghiệm cấu hình AWD, VF 7 Plus AWD là lựa chọn có sự khác biệt rõ ràng hơn.
Pin và quãng đường di chuyển: VF 6 hay VF 7 tốt hơn?
Đây là một câu hỏi không nên trả lời chỉ bằng một con số.
VF 6
- VF 6 Eco sử dụng pin khả dụng 59,6 kWh và có quãng đường công bố lên tới 485 km theo NEDC.
- VF 6 Plus cũng sử dụng pin 59,6 kWh, với quãng đường công bố 460 km NEDC.
VF 7
- VF 7 Eco có pin khả dụng 59,6 kWh và quãng đường công bố 440 km NEDC.
- VF 7 Plus sử dụng pin khả dụng 70 kWh, với quãng đường công bố 500,5 km NEDC ở bản FWD và 469 km NEDC ở bản AWD.
Điều này cho thấy một điều khá thú vị:
Không nên mặc định VF 7 luôn đi được xa hơn VF 6 chỉ vì VF 7 lớn hơn.
Phạm vi di chuyển phụ thuộc vào từng phiên bản.
Cả VinFast VF 6 và VF 7 đều hỗ trợ sạc nhanh DC (tối đa 100 kW - 110 kW). Tại các trạm sạc nhanh VinFast, cả hai mẫu xe chỉ mất khoảng 24 - 26 phút để sạc từ 10% lên 70% dung lượng pin, giúp tiết kiệm tối đa thời gian di chuyển.
Đồng thời, NEDC là kết quả kiểm định tiêu chuẩn. Quãng đường thực tế có thể thay đổi theo tốc độ, nhiệt độ, địa hình, tải trọng, số lượng hành khách, chế độ lái và điều kiện giao thông.
Vì vậy, khi chọn xe điện, hãy đặt phạm vi di chuyển trong mối quan hệ với nhu cầu đi lại thực tế của bạn, thay vì chỉ so sánh hai con số trên bảng thông số.
Để biết thêm thông tin về hệ thống trạm sạc pin và chi phí sạc xe hãy xem thêm: hệ thống trạm sạc nhanh VinFast và chi phí sạc xe điện VinFast
Công nghệ và tiện nghi: Hai mẫu xe có gì khác nhau?
VF 6 và VF 7 đều được xây dựng theo hướng một chiếc SUV điện hiện đại, với màn hình trung tâm 12,9 inch.
Tuy nhiên, trang bị thay đổi theo phiên bản.
VF 6 Plus có những tiện nghi như ghế lái chỉnh điện 8 hướng, HUD, điều hòa tự động 2 vùng, kiểm soát chất lượng không khí, ion hóa không khí và lọc không khí cabin Combi 1.0.
VF 7 cũng sử dụng màn hình trung tâm 12,9 inch. Bản Eco có điều hòa tự động 2 vùng và lọc không khí cabin Combi 1.0; các phiên bản Plus có thêm nhiều trang bị và hệ thống hỗ trợ người lái tùy cấu hình.
Vì vậy, khi xem xe, đừng chỉ hỏi:
“VF 6 hay VF 7 nhiều công nghệ hơn?”
Hãy hỏi:
“Phiên bản tôi đang quan tâm có đúng những tính năng tôi cần không?”
Đây là cách so sánh chính xác hơn.
Thiết kế VF 6 và VF 7: Gọn gàng hay bề thế?
Đây là phần khó đánh giá bằng thông số.
- VF 6 có tỷ lệ thân xe gọn hơn, phù hợp với hình ảnh một B-SUV hiện đại.
- VF 7 có vóc dáng lớn hơn và phong cách thể thao rõ ràng hơn.
- VF 7 Plus sử dụng mâm 20 inch, trong khi VF 7 Eco sử dụng mâm 19 inch.
Nhưng thiết kế là câu chuyện của sở thích.
- Có người thích chiếc xe gọn, thanh thoát.
- Có người thích một chiếc SUV lớn, tạo cảm giác bề thế ngay từ cái nhìn đầu tiên.
Vì vậy, phần này nên được quyết định sau khi bạn xem xe trực tiếp, thay vì cố tìm một đáp án đúng trên giấy.
VF 6 hay VF 7: Khoản tiền thêm cho VF 7 mua được điều gì?
Đây có lẽ là câu hỏi quan trọng nhất trước khi xuống tiền.
Khi chuyển từ VF 6 sang VF 7, bạn không chỉ mua một chiếc xe dài hơn.
Bạn đang cân nhắc:
- Phân khúc xe lớn hơn.
- Không gian cabin rộng hơn.
- Chiều dài cơ sở lớn hơn.
- Khoang xe phù hợp hơn với nhu cầu gia đình.
- Tùy chọn phiên bản công suất cao.
- Tùy chọn AWD trên VF 7 Plus.
- Một số trang bị tiện nghi và hỗ trợ lái cao hơn tùy phiên bản.
Nhưng nếu bạn chủ yếu đi trong thành phố, hiếm khi chở đủ người và ít khi sử dụng nhiều hành lý, bạn có thể không khai thác hết những lợi thế đó.
Ngược lại, nếu gia đình thường xuyên đi xa, cần nhiều không gian hoặc bạn thực sự muốn hiệu suất của hệ thống AWD, VF 7 có thể mang lại những giá trị mà VF 6 không hướng tới.
Đây là lý do không nên chỉ nhìn vào câu hỏi “xe nào cao cấp hơn?”.
Hãy nhìn vào câu hỏi:
“Tôi có sử dụng thường xuyên những thứ mà mình đang trả thêm tiền để sở hữu không?”
Một ngày với VF 6 sẽ như thế nào?
Hãy tưởng tượng lịch trình của bạn khá đơn giản.
- Sáng đi làm.
- Chiều đón con.
- Ghé siêu thị.
- Tối về nhà.
- Cuối tuần có thể đi chơi trong thành phố hoặc thực hiện một chuyến đi ngắn.
- Bạn không thường xuyên chở đầy năm người lớn.
- Không cần mang quá nhiều hành lý.
- Không đặt nặng hiệu suất tăng tốc.
Trong trường hợp này, sự gọn gàng của VF 6 có thể trở thành một lợi thế thực tế.
Bạn có một chiếc SUV 5 chỗ, không gian đủ dùng, nhiều tiện nghi và phạm vi di chuyển công bố lên tới 485 km NEDC ở bản Eco.
Đó là kiểu giá trị không nhất thiết phải thể hiện bằng những con số lớn nhất.
Một ngày với VF 7 sẽ khác thế nào?
Cuối tuần.
- Bốn người trong gia đình cùng lên xe.
- Vali được đặt vào khoang hành lý.
- Điểm đến cách nhà vài trăm kilomet.
- Bạn cần một cabin rộng rãi hơn và một chiếc xe có khả năng vận hành mạnh mẽ hơn.
Ở đây, VF 7 bắt đầu cho thấy lý do nó thuộc phân khúc lớn hơn.
Chiều dài cơ sở 2.840 mm, chiều rộng 1.890 mm và các cấu hình động cơ đa dạng giúp VF 7 có phạm vi sử dụng rộng hơn về mặt nhu cầu.
Nếu chọn VF 7 Plus AWD, bạn còn có thêm hệ dẫn động hai cầu và công suất 260 kW, phù hợp với người ưu tiên hiệu suất.
Nói đơn giản:
VF 6 tập trung vào sự thuận tiện.
VF 7 mở rộng giới hạn của sự thuận tiện đó.
Nên chọn VinFast VF 6 nếu...
VF 6 có thể phù hợp nếu bạn:
- Chủ yếu di chuyển trong thành phố.
- Muốn một mẫu SUV điện 5 chỗ có kích thước vừa phải.
- Ưu tiên sự linh hoạt khi sử dụng hàng ngày.
- Có gia đình nhỏ hoặc nhu cầu chở người ở mức vừa phải.
- Không thường xuyên cần một khoang cabin thật lớn.
- Muốn cân bằng giữa không gian, công nghệ và chi phí sở hữu.
VF 6 phù hợp với người muốn chiếc SUV điện dễ sống cùng mỗi ngày.
Nên chọn VinFast VF 7 nếu...
VF 7 đáng để cân nhắc nếu bạn:
- Cần không gian rộng hơn.
- Thường xuyên chở gia đình.
- Hay đi du lịch hoặc đường dài.
- Có nhu cầu mang nhiều hành lý.
- Quan tâm nhiều đến khả năng vận hành.
- Muốn lựa chọn AWD.
- Thích một chiếc SUV có vóc dáng lớn và phong cách thể thao hơn.
VF 7 phù hợp với người muốn một chiếc SUV điện có thêm không gian và nhiều dư địa về hiệu suất.
5 câu hỏi giúp bạn quyết định VF 6 hay VF 7
1. Bạn đi phố hay đi xa nhiều hơn?
Chủ yếu đi phố: VF 6 có nhiều lợi thế về kích thước.
Thường xuyên đi xa: VF 7 đáng để cân nhắc.
2. Gia đình bạn thường có bao nhiêu người trên xe?
Nếu phần lớn thời gian chỉ có một hoặc hai người, VF 6 có thể đã rất phù hợp.
Nếu thường xuyên chở cả gia đình, đặc biệt trong những chuyến đi dài, không gian của VF 7 đáng được ưu tiên hơn.
3. Bạn có thường xuyên mang nhiều hành lý?
- Ít hành lý và nhu cầu hàng ngày → VF 6.
- Thường xuyên đi du lịch hoặc chở nhiều đồ → VF 7.
4. Bạn có thực sự cần hiệu suất cao?
- Nếu ưu tiên sự cân bằng → VF 6 hoặc VF 7 Eco/Plus FWD.
- Nếu quan tâm đến hiệu suất và AWD → VF 7 Plus AWD.
5. Bạn đang mua xe cho nhu cầu hôm nay hay cả vài năm tới?
Đây là câu hỏi đáng suy nghĩ nhất.
Nếu gia đình có thể tăng thêm thành viên, tần suất đi xa tăng lên hoặc nhu cầu chở đồ thay đổi, không gian của VF 7 có thể trở nên hữu ích hơn theo thời gian.

Vậy VinFast VF 6 hay VF 7 phù hợp với bạn?
Sau tất cả những con số, câu trả lời thực ra khá đơn giản.
- VF 6 phù hợp với người muốn một chiếc SUV điện gọn gàng, tiện dụng và cân bằng cho nhu cầu sử dụng hàng ngày.
- VF 7 phù hợp với người cần nhiều không gian hơn, thường xuyên đi xa hoặc muốn có thêm lựa chọn về hiệu suất và hệ dẫn động.
Không có nghĩa VF 7 luôn phù hợp hơn VF 6.
Và cũng không có nghĩa VF 6 là lựa chọn dành cho người muốn tiết kiệm bằng mọi giá.
Hai mẫu xe đơn giản là giải quyết hai nhu cầu sử dụng khác nhau.
Nếu vẫn còn phân vân, hãy làm một việc rất đơn giản.
Đến ngay showroom VinFast Hưng Thịnh Phát Đông Hưng, VinFast Hưng Thịnh Phát Quỳnh Phụ,
Chúng luôn được trưng bày cạnh nhau.
Bạn hãy:
- Ngồi vào ghế lái VF 6.
- Sau đó thử VF 7.
- Ngồi ở hàng ghế sau.
- Mở cốp.
- Đặt thử hành lý.
- Đăng ký lái thử và trải nghiệm cách xe phản hồi khi di chuyển.
Và tự hỏi:
“Nếu sử dụng chiếc xe này mỗi ngày trong 5 năm tới, chiếc nào khiến cuộc sống của tôi thuận tiện hơn?”
Đó thường là câu hỏi đáng giá hơn việc chiếc xe nào có thêm một vài con số trên bảng thông số.
Tìm hiểu VinFast VF 6 và VF 7 tại VinFast Hưng Thịnh Phát
Dù thông số kỹ thuật có chi tiết đến đâu, cảm giác lái thực tế và sự thoải mái của gia đình khi ngồi trên xe mới là yếu tố quyết định chính xác nhất mẫu xe nào sinh ra dành cho bạn.
VF 6 hay VF 7?
Hãy bắt đầu từ cách bạn sử dụng xe.
Bởi chiếc xe phù hợp nhất không nhất thiết là chiếc xe có nhiều thông số nhất.
Đó là chiếc xe phù hợp nhất với cuộc sống của bạn.
Để giúp bạn dễ dàng đưa ra quyết định giữa VinFast VF 6 và VinFast VF 7, showroom VinFast Hưng Thịnh Phát mang đến chương trình hỗ trợ trải nghiệm toàn diện:
- Lái thử so sánh trực tiếp: Cảm nhận sự linh hoạt của VF 6 và sức mạnh, sự rộng rãi của VF 7 trên cùng một cung đường.
- Hỗ trợ lái thử tận nhà: Mang xe đến tận nơi nếu bạn không có thời gian ghé showroom.
- Tư vấn phương án tài chính tối ưu: Báo giá lăn bánh chi tiết, cập nhật ưu đãi chính hãng mới nhất, tư vấn gói vay trả góp lãi suất tốt nhất.
- Sẵn xe giao ngay: Đủ phiên bản, đủ màu sắc ngoại thất/nội thất để bạn lựa chọn.
Bạn đã sẵn sàng trải nghiệm VinFast VF 6 và VF 7?
Liên hệ ngay với VinFast Hưng Thịnh Phát để nhận tư vấn chuyên sâu và đặt lịch lái thử hoàn toàn miễn phí hôm nay!
VINFAST HƯNG THỊNH PHÁT
Hotline/Zalo tư vấn & Lái thử: 0974 489 876
Địa chỉ Showroom:
- Trụ sở chính Hưng Thịnh Phát: Số 05, Đường Quang Trung, Phường Trần Hưng Đạo, Tỉnh Hưng Yên
- VinFast Hưng Thịnh Phát Đông Hưng: Ngã 3 Đông La, Quốc Lộ 10, Đông Hưng, Tỉnh Hưng Yên
- VinFast Hưng Thịnh Phát Quỳnh Phụ: Đường Trần Hưng Đạo, Quốc Lộ 10, Phụ Dực, Tỉnh Hưng Yên
Website: https://vinfasthungthinhphat.vn/
Nguồn tham khảo & Dữ liệu kỹ thuật
Số liệu trong bài viết được tổng hợp trực tiếp từ Thông số kỹ thuật chính thức của VinFast Auto và dữ liệu kiểm định thực tế tại Showroom VinFast Hưng Thịnh Phát.
Câu Hỏi Thường Gặp
VinFast VF 6 và VF 7 khác nhau thế nào?
VF 6 là B-SUV có kích thước gọn hơn, trong khi VF 7 là C-SUV có kích thước lớn hơn. VF 7 cũng có nhiều lựa chọn về hệ dẫn động và hiệu suất, bao gồm phiên bản Plus AWD 260 kW.
VinFast VF 6 có mấy phiên bản?
Thị trường Việt Nam hiện có VF 6 Eco và VF 6 Plus. VF 6 Eco có công suất tối đa 130 kW, còn VF 6 Plus đạt 150 kW. Cả hai đều sử dụng hệ dẫn động cầu trước.
VinFast VF 7 có mấy phiên bản?
VF 7 hiện có VF uất 130 kW; VF 7 Plus FWD đạt 150 kW; VF 7 Plus AWD đạt 260 kW và mô-men xoắn 500 Nm.
VF 6 đi được bao nhiêu km một lần sạc?
VF 6 Eco có quãng đường công bố lên tới 485 km NEDC, trong khi VF 6 Plus đạt 460 km NEDC. Đây là kết quả theo tiêu chuẩn kiểm định; quãng đường thực tế có thể thay đổi theo điều kiện sử dụng.
VF 7 đi được bao nhiêu km một lần sạc?
VinFast VF 7 Eco đạt quãng đường di chuyển lên tới 440 km/lần sạc. Phiên bản VF 7 Plus FWD đạt 500,5 km/lần sạc và bản VF 7 Plus AWD đạt 469 km/lần sạc (theo tiêu chuẩn NEDC).
VF 6 hay VF 7 rộng hơn?
VF 7 rộng hơn và có chiều dài cơ sở lớn hơn. VF 6 có kích thước 4.241 x 1.834 x 1.580 mm và chiều dài cơ sở 2.730 mm; VF 7 đạt 4.545 x 1.890 x 1.635,75 mm với chiều dài cơ sở 2.840 mm.
VF 7 có phiên bản AWD không?
Có. VF 7 Plus AWD sử dụng hệ dẫn động hai cầu, công suất tối đa 260 kW và mô-men xoắn cực đại 500 Nm.
VF 6 có phù hợp cho gia đình không?
Có. VF 6 là SUV 5 chỗ, có khoang hành lý 423 lít khi sử dụng hàng ghế thứ hai và 1.576 lít khi gập hàng ghế sau. Xe phù hợp với nhu cầu gia đình và di chuyển hàng ngày.
Có nên lái thử VF 6 và VF 7 trước khi mua?
Nên. Hai mẫu xe khác nhau về kích thước, không gian và cấu hình vận hành. Việc trực tiếp ngồi thử, kiểm tra hàng ghế sau, khoang hành lý và trải nghiệm cảm giác lái sẽ giúp bạn xác định mẫu xe phù hợp với nhu cầu thực tế hơn.
BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Chi phí nuôi xe VinFast. Thực tế chính sách miễn phí sạc có giúp “Nuôi xe 0 đồng”?
6 Tháng 8, 2026
VinFast lập kỷ lục doanh số nửa đầu năm 2026
29 Tháng 7, 2026
Nên Mua VinFast VF 3 Trả Góp Hay Honda SH Cao Cấp Trả Thẳng?
23 Tháng 5, 2026

